Chiều 4/6/2024, tại thị xã Hoàng Mai, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Nghệ An tổ chức lễ phát động “Phụ nữ chung tay phân loại rác tại nguồn và hạn chế sử dụng túi ni lông”.
Trong không khí phấn khởi chào mừng các ngày lễ lớn của đất nước, chào mừng kỷ niệm 70 năm chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ (07/5), 134 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh muôn vàn kính yêu và đặc biệt thi đua lập thành tích kỷ niệm 70 năm thành lập xã Quỳnh Liên. Nối tiếp chuỗi hoạt động TDTT-VHVN được tổ chức từ tết Nguyên đán đến nay, Hôm nay, ngày 22/5/2024, Đảng ủy - HĐND - UBND - UBMTTQ và các đoàn thể xã Quỳnh Liên long trọng tổ chức đồng diễn dân vũ kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã.
Trong những ngày tháng năm lịch sử; Đảng bộ, Chính quyền và Nhân dân xã Quỳnh Liên tổ chức nhiều hoạt động sôi nổi chào mừng kỷ niệm 70 năm thành lập xã (25/5/1954 - 25/5/2024) và đón bằng công nhận “Xã đạt chuẩn Nông thôn mới nâng cao” năm 2023;
Nhân dịp kỷ niệm 49 năm ngày giải phóng Miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 - 30/4/2023); kỷ niệm 70 năm Ngày chiến thắng Điện Biên Phủ (07/5/1954 - 07/5/2024); Chào mừng Đại hội Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam thị xã Hoàng Mai lần thứ III, nhiệm kỳ 2024 - 2029.
Chiều nay ngày 26/04/2024 Hội LHPN thị xã Hoàng Mai phối hợp với Trung tâm y tế thị xã Hoàng Mai và UBND – Hội LHPN xã Quỳnh Liên tổ chức truyền truyền Luật Phòng, chống bạo lực gia đình và truyền thông chăm sóc sức khỏe sinh sản, xây dựng gia đình hạnh phúc cho hội viên phụ nữ tại xã Quỳnh Liên.
Lễ hội đền Xuân Úc năm 2024 được khai mạc vào ngày 22/4/2024, tức 14/3 âm lịch với các giải như Kéo co, đẩy gậy, bóng chuyền hơi nam nữ, giao lưu cờ tướng. Đại tế Lễ Kỳ Phúc được tổ chức vào sáng ngày 24/4/2024 (tức 16/3 âm lịch). Kính mời bà con nhân dân, du khách thập phương cùng về tham quan, cổ vũ các giải đấu, tham gia các trò chơi dân gian, tham dự lễ tế cùng cầu mong ấm no, hạnh phúc, may mắn và bình an.
Chào mừng kỷ niệm 114 năm Ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3, 1984 năm khởi nghĩa Hai Bà Trưng, Các chi hội đã tổ chức nhiều hoạt động rất sôi nổi và thiết thực.
Nằm trong chuỗi hoạt động lập thành tích chào mừng kỷ niệm 70 năm thành lập xã Quỳnh Liên (25/5/1954-25/5/2024), đón nhận trường chuẩn quốc gia; nhân dịp kỷ niệm 114 năm ngày quốc tế phụ nữ (08/03/1910 - 08/03/2024). UBND phối hợp với hội LHPN xã tổ chức giải bóng chuyền nữ chào mừng các sự kiện lớn.
Hòa cùng không khí vui mừng phấn khởi đón xuân mới Giáp Thìn đang tràn ngập trên mọi miền của Tổ quốc. Thanh niên Quỳnh Liên hân hoan đếm ngược thời gian, hăng hái chuẩn bị lên đường nhập ngũ theo tiếng gọi thiêng liêng, tiếng lòng của đất nước. Chiều ngày 21/02/2024, Đảng ủy, HĐND, UBMTTQ và các tổ chức chính trị xã hội tổ chức gặp mặt, động viên thanh niên chuẩn bị lên đường nhập ngũ năm 2024.
Nằm trong chương trình các hoạt động Mừng Đảng – Mừng xuân Giáp Thìn năm 2024; Ngày 25/01/2023 (tức mùng 4 tháng giêng tết Giáp Thìn), UBND xã Quỳnh Liên phối hợp đoàn thanh niên tổ chức khai mạc giải bóng đá Mừng Đảng, mừng Xuân Giáp Thìn năm 2024.
Đêm ngày 8/02/2024, Đảng ủy - HĐND - UBND - UBMTTQ xã tổ chức đêm giao lưu văn nghệ mừng đảng mừng Xuân Giáp Thìn 2024, gặp mặt con em xa quê về quê ăn tết, và trao quà khuyến học cho học sinh, sinh viên tiêu biểu năm học 2022-2023.
Nằm trong chương trình các hoạt động Mừng Đảng – Mừng xuân Giáp Thìn năm 2024; Ngày 25/01/2023 (tức mùng 4 tháng giêng tết Giáp Thìn), UBND xã Quỳnh Liên tổ chức giải Cờ tướng tại đền Xuân Úc, xã Quỳnh Liên. Mừng Đảng, mừng Xuân Giáp Thìn năm 2024.
Thực hiện Chỉ thị số 21-CT/TU ngày 10/02/2023 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác vận động, hỗ trợ xây dựng, sửa chữa nhà cho người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở. Kế hoạch số 03-KH/BCĐ ngày 12/4/2023 của BCĐ 1462 Thị ủy Hoàng Mai về thực hiện Chương trình vận động, hỗ trợ xây dựng, sửa chữa nhà cho người nghèo, người có khó khăn về nhà ở trên địa bàn Thị xã Hoàng Mai giai đoạn 2023 – 2025.
Dù không thể trọn vẹn nhất nhưng "Mẹ đỡ đầu" sẽ cố gắng trở thành người đồng hành chăm sóc, chia sẻ, giáo dục các em đến tuổi trưởng thành, giúp các em cảm nhận được tình yêu thương của hai chữ "gia đình" sau cơn giông bão.
Trong những ngày cận kề cái Tết âm lịch năm 2024 này, cùng đi với đoàn thẩm định Nông thôn mới của tỉnh về thẩm định xã Quỳnh Liên để công nhận đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao. Cảm nhận đầu tiên là sức sống mới, là sự đổi thay ở một xã vùng quê biển có nhiều tiềm năng phát triển, hứa hẹn về vùng đất đáng sống, giàu đẹp, văn minh…
Ngày 16/01 /2024, MTTQ xã phối hợp với UBND xã tổ chức Hội nghị gặp mặt các dòng họ, chi nhánh dòng họ Xuân Giáp Thìn 2024, nhằm phát huy vai trò các dòng họ, chi nhánh dòng họ trong việc tuyên truyền, vận động con cháu thực hiện tốt các cuộc vận động, phong trào thi đua, xây dựng dòng họ tự quản về an ninh trật tự và dòng họ khuyến học khuyến tài.
Cùng với sự phát triển của cuộc sống hiện đại thì việc hình thành các loại rác ngày càng gia tăng và tiềm ẩn ngày càng nhiều nguy cơ độc hại với môi trường và sức khoẻ con người. Từ đó tạo nên áp lực lớn đối với việc xử lý rác để đảm bảo chất lượng môi trường sống.